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TAHARIRI

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu

Ndugu msomaji wa Jarida la Wakili Mkuu 

karibu uungane nasi katika Jarida la Ofisi ya 

Wakili Mkuu Toleo la 14 kupata taarifa za 

utekelezaji wa majukumu ya Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali ambayo yametekelezwa 

katika kipindi cha mwezi Mei, 2025 hadi 

Julai, 2025. 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa 

kushirikiana na wadau imefanikiwa kutekele-

za majukumu ambayo yamekasimiwa kishe-

ria kupitia Tangazo la Serikali Na. 50 la 

mwaka 2018 lililoanzisha Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali. Ofisi imepewa dhamana 

ya kusimamia, kuratibu na kuendesha 

mashauri ya madai na usuluhishi kwa niaba 

ya Serikali na taasisi zake kwa ufanisi ili 

kulinda maslahi mapana ya taifa.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imeendelea 

kushirikiana kwa karibu na wadau wake 

ambao ni Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Wizara mbali mbali, Idara, taasisi, 

Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na 

Mahakama ya Tanzania katika kutekeleza 

majukumu yake.

Pia, Ofisi hii inashirikiana kwa karibu zaidi na 

Wizara ya Katiba na Sheria ambayo inasi-

mamia Sekta ya Sheria nchini ili kuhakikisha 

kuwa taasisi zilizo chini ya Wizara hii na 

wadau wengine wa Sekta ya Sheria nchini 

wanazingatia na kuwezesha utawala wa 

sheria na kuchangia utoaji na upatikanaji wa 

haki kwa wananchi.

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2024 hadi 

mwezi Julai, 2025; Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali pamoja na kutekeleza majukumu 

yake ya msingi, imeshiriki katika matukio 

mbalimbali ndanni na nje ya nchi.

Hivyo, nipende kuchukua nafasi hii kuwa-

karibisha tena wadau wetu na wananchi kwa 

ujumla kusoma Jarida la Wakili Mkuu Toleo 

la 14 ili kupata taarifa mbali mbali za 

utekelezaji na kutoa maoni kuhusu Jarida 

hili. Niwatakie usomaji mwema. Karibuni! 



Alice E. Mtulo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Kutoka Kwenye 
Dawati la 

Mwenyekiti wa 
Bodi ya Uhariri
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Ndugu wasomaji na wadau wa Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali, Nawasalimu kwa 

jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!

Kwa niaba ya Bodi ya Wahariri na Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali ni furaha yangu 

kubwa kuwakaribisha wote katika jukwaa hili 

maalumu la habari na taarifa za matukio 

muhimu ya Ofisi kwa kipindi cha miezi 

mitatu, mwezi Mei, 2025 hadi Julai, 2025.

Katika jarida hili tumeendelea kuwapa taarifa 

za utendaji kazi na utekelezaji wa majukumu 

ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kupitia 

matukio mbalimbali. Aidha, nipende kuwaju-

lisha kuwa Ofisi imeendelea kupiga hatua na 

kuboresha miundombinu mbalimbali husu-

sani mifumo ya TEHAMA ili kwenda sam-

bamba na dhamira ya Serikali ya kuboresha 

na kuongeza matumizi ya TEHAMA katika 

utoaji haki.

Vilevile, Ofisi imeendelea kutekeleza 

mpango wake wa kuwajengea uwezo Wa-

tumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 

katika maeneo mbalimbali yakiwemo maba-

diliko ya sheria, maeneo ya kimkakati math-

alani kodi, mafuta na gesi, usuluhishi na 

uwekezaji, lengo ikiwa ni kuendelea kukuza 

watumishi kifikra ili kuboresha utendaji kazi.

Ndugu wasomaji na wadau, Ofisi inawahaki-

kishia kuwa itaendelea kutekeleza majuku-

mu yake kwa weledi na uadilifu ili kuendelea 

kuchangia katika ukuaji wa sekta ya sheria 

nchini na kulinda maslahi ya Taifa letu.

Ofisi kupitia jukwaa hili, itaendelea kubore-

sha maudhui yetu na kuhakikisha inatoa 

taarifa bora na sahihi zenye kuleta matokeo 

chanya kwa jamii yetu.

Asanteni sana kwa kuendelea kuwa sehemu 

ya kufanikisha utekelezaji wa majukumu 

yetu. Niwatakie usomaji mwema wa Jarida la 

Wakili Mkuu Toleo la 14.

Kazi iendelee!
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atika kipindi cha mwezi Julai, 2024 

hadi Mei, 2025; Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali imeshinda mashauri ya 

madai na usuluhishi kwa niaba ya 

Serikali na Taasisi zake  na kuokoa 

fedha ambazo Serikali ingelipa endapo 

ingeshindwa mashauri hayo.

Hayo yameelezwa na Wakili Mkuu wa Seri-

kali, Dkt. Ally Possi wakati wa ufunguzi wa 

mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyo-

funguliwa rasmi na Waziri wa Katiba na 

Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb.) 

tarehe 03 Juni, 2025. Katika mafunzo hayo, 

Mawakili zaidi ya 600 kutoka kwenye 

Wizara, Taasisi za Serikali, Mashirika ya 

Umma na Ofisi za Tawala za Mikoa na Seri-

kali za Mitaa walishiriki mafunzo hayo yaliy-

ofanyika jijini Arusha kuanzia tarehe 02 

hadi 04 Juni, 2025.

Dkt. Possi alieleza kuwa mafunzo hayo 

yamekuwa chachu kubwa katika kuchangia 

mafanikio ya Ofisi. Alifafanua kuwa baadhi 

ya mafanikio yanayoonekana wazi ni 

pamoja na Serikali kuweza kuokoa kiasi 

kikubwa cha fedha kupitia mashauri 

mbalimbali yaliyomalizika kwa ushindi  

upande wa Serikali. Dkt. Possi alitoa 

mifano ya baadhi ya mashauri hayo na 

kueleza kuwa kupitia maamuzi ya shauri 

moja la madai yaliyotolewa na Mahakama 

Kuu mwezi Mei, 2025, Serikali ilipinga amri 

ya Mahakama Kuuambayo imeiwezesha 

kulipwa kiasi cha Dola za Marekani Milioni 

151.5 pamoja na TZS Bilioni 8.5. Aidha, 

kutokana na maamuzi hayo, Serikali imee-

pushwa na madai ya zaidi ya TZS Trilioni 

2.9.

Sanjari na shauri hilo, alitaja baadhi ya 

mashauri ambayo yamemalizika kwa ush-

indi wa Serikali na kuweza kuokoa kiasi 

kikubwa cha fedha. Mashauri hayo yanaju-

muisha Shauri la M.A Kharafi & Sons Lim-

ited dhidi ya Wizara ya Afya na Mwana-

sheria Mkuu wa Serikali na Shauri la 

Tanzania Ports Authority na Mwanashe-

ria Mkuu dhidi ya JV Tangerm Construc-

tion Co. Ltd na mwenzake.

Pia, Dkt. Possi ameongeza kuwa Ofisi 

imeendesha mashauri 70 yaliyotokana na 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliofanyika 

mwezi Novemba, 2024 na kushinda 

mashauri 69 ambayo ni sawa na asilimia 

98.6. 

SERIKALI YASHINDA MASHAURI

YA MADAI NA USULUHISHI

K



Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza na waandishi wa habari kuhusu 
mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika mwezi Juni, 2025 wakati wa mkutano 

na waandishi wa habari (hawapo pichani) uliofanyika Jijini Dar es Salaam.

fisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ime-

kuwa na utaratibu wa kuendesha 

Mafunzo kwa Mawakili wa Serikali 

kila mwaka kwa kuwafundisha mada 

mbalimbali ambazo zinawajengea 

uwezo katika kutekeleza majukumu yao 

kuendana na ukuaji na mabadiliko ya Sekta 

ya Sheria nchini yanayoendana na matakwa 

ya kipindi husika katika nyanja ya kiuchumi, 

kisiasa na kijamii.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali iliendesha 

mafunzo kwa Mawakili wote wa Serikali 

kutoka kwenye Wizara, taasisi za Serikali, 

mashirika ya umma, Ofisi za Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa waliopo nchi 

nzima kutoka Tanzania Bara na Zanzibar. 

Mafunzo hayo yalifanyika kuanzia tarehe 

02 Juni, 2025 hadi tarehe 04 Juni, 2025 

katika ukumbi wa mikutano wa AICC, jijini 

Arusha.

Taarifa kwa Umma kuhusu  kufanyika kwa 

mafunzo hayo ilitolewa na Dkt. Ally Possi,  

Wakili Mkuu wa Serikali kwa waandishi wa 

habari wakati akizungumza nao kwenye 

ukumbi wa mikutano wa Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam. 

Dkt. Possi aliwaeleza kuwa Kauli mbiu ya 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU

MAFUNZO KWA MAWAKILI WA SERIKALI

O
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mafunzo hayo ni, �Ubobezi wa Kisheria 

kwa Ajili ya Kesho: Teknolojia, Mikakati 

na Mizania Binafsi kwa Mawakili wa Seri-

kali katika Kutekeleza Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2050�. 

Dkt. Possi aliongeza kuwa �Hatuna budi 

kutoa mafunzo ya kimkakati kwa Mawakili 

wa Serikali ili waendane na mabadiliko 

mbalimbali katika Sekta ya Sheria ili wana-

sheria wa Serikali waweze kuwa na utaa-

lam ambao utaboresha uwezo wao wa kita-

aluma kuendana na maendeleo ya sasa 

duniani.�

Kauli mbiu hii iliakisi mafunzo yaliyotarajiwa 

kutolewa kwa Mawakili wa Serikali kwa 

kuwa ilizingatia nafasi na majukumu ya 

Mawakili wa Serikali na tasnia ya sheria 

kwa ujumla kama nguzo ya maendeleo ya 

taifa letu kama ilivyoainishwa kwenye moja 

ya nguzo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 

2050 inayohusu Uchumi Imara, Jumuishi 

na Shindani inayolenga nchi yetu kufikia 

uchumi wa  kipato cha kati ifikapo mwaka 

2050.

Vile vile, Dkt. Possi alisema kuwa kupitia 

mafunzo hayo, Mawakili wa Serikali watajif-

unza mbinu za kisasa zitakazowawezesha 

kufanya kazi kwa tija zaidi kwa kutumia 

teknolojia; watapata maarifa na uwezo wa 

ziada wa kutoa huduma za kisheria kwa 

weledi, uadilifu na kwa kuzingatia mabadi-

liko ya kisheria na ya kijamii yanayoendelea 

kujitokeza. Hivyo, Mawakili wa Serikali 

watakuwa na nafasi nzuri ya kutoa ushauri 

wa kisheria kwa Serikali na kuitetea katika 

vyombo vya sheria kuendana na karne ya 

21 na Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2050.

Pia, Dkt. Possi alisema kuwa Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali imeendelea kuboresha na 

kuunda mifumo mbalimbali ya kieletroniki 

inayotumika kwa shughuli za Ofisi ili kuen-

dana na mpango wa Taifa katika matumizi 

ya TEHAMA ambapo Ofisi itazindua Mfumo 

wa Menejimenti ya Taarifa za Mashauri 

(Case Management Information System - 

CMIS) ambao unasajili mashauri yan-

ayopokelewa na Ofisi, kuhifadhi taarifa 

mbalimbali za mashauri, takwimu na aina 

za mashauri yanayoendeshwa kwa kipindi 

husika. 

Aidha, itazindua tovuti na Maktaba Mtand-

ao (Website & e-Library) na Mwongozo wa 

Chapa ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 

(OSG Branding Manual).

Dkt. Possi alitoa rai na kuwaalika Mawakili 

wa Serikali kushiriki mafunzo hayo muhimu 

yatakayofanyika kuanzia tarehe 2 mpaka 4 

Juni, 2025 ambayo yatafunguliwa rasmi na 

Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb), Waziri 

wa Katiba na Sheria.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imekuwa 

na utaratibu wa kuendesha Mafunzo kwa 

Mawakili wa Serikali kila mwaka kwa kuwa-

fundisha mada mbalimbali ambazo zinawa-

jengea uwezo katika kutekeleza majukumu 

yao kuendana na ukuaji na mabadiliko ya 

Sekta ya Sheria nchini yanayoendana na 

matakwa ya kipindi husika katika nyanja ya 

kiuchumi, kisiasa na kijamii.

Mwisho, WMS alieleza kuwa Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali itaendelea kuandaa 

mafunzo haya na kuarifu wadau na wanan-

chi kwa ujumla ili Mawakili wa Serikali 

wapate nafasi ya kushiriki na kujifunza.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza na waandishi wa habari kuhusu 
mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika mwezi Juni, 2025 wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari (hawapo pichani) uliofanyika Jijini Dar es Salaam.

Baadhi ya Wajumbe wa Menejimenti na Watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
wakimsikiliza Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) alipokuwa akizu-
ngumza na vyombo vya habari kuhusu Mafunzo ya Mawakili wa Serikali wakati wa 
mkutano na waandishi wa Habari uliofanyika Jijini Dar es Salaam
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo akimsikiliza Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) alipokuwa akizungumza na vyombo vya habari kuhusu 
Mafunzo ya Mawakili wa Serikali wakati wa mkutano na waandishi wa Habari uliofan-
yika Jijini Dar es Salaam.

Baadhi ya waandishi wa Habari wakimsikiliza Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi 
na vyombo vya habari akizungumza na vyombo vya habari kuhusu Mafunzo ya Mawakili 
wa Serikali yaliyofanyika Jijini Arusha wakati wa mkutano na waandishi wa Habari 
uliofanyika Jijini Dar es Salaam.
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Aidha, Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. 

Dkt. Damas Ndumbaro (Mb) alizindua 

Mfumo wa Menejimenti ya Taarifa za 

Mashauri; Tovuti na Maktaba Mtandao 

pamoja na Mwongozo wa Chapa ya Ofisi 

ya Wakili Mkuu wa Serikali ambapo kwa 

pamoja nyenzo hizo zitawawezesha 

watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Seri-

kali kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi 

na kwa wakati kwa kutumia TEHAMA ili 

kuwafikia wadau, wateja na wananchi kwa 

ujumla ili kulinda maslahi mapana ya Taifa.

Ufunguzi wa mafunzo hayo ulihudhuriwa na 

viongozi mbalimbali akiwemo Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, Mhe. Hamza Johari; 

Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

ndugu Samwel Maneno, Mkurugenzi wa 

Taifa wa Mashtaka, ndugu Sylvester 

Mwakitalu; Naibu Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Zanzibar, ndugu Shaaban Abdalla; 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria; Mhe. 

Dkt. Joseph Mhagama (Mb); Naibu Wakili 

Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo; Mwandi-

shi Mkuu wa Sheria, ndugu Onorius Njole; 

Waheshimiwa Majaji wa Mahakama Kuu ya 

Tanzania; na Wakuu wa Taasisi mbali 

mbali za Sekta ya Sheria nchini.

Mafunzo ya mwaka huu yalijikita kwenye 

mada mbalimbali zilizogusa mbinu za 

kisasa na ujuzi wa mifumo ya kisheria 

unaoendana na Dira ya Taifa ya Maende-

leo 2050. Kupitia mafunzo hayo, Mawakili 

wa Serikali walipata nafasi ya kipekee ya 

kujifunza kutoka kwa wataalamu wabobezi 

wa ndani na nje ya nchi katika sekta 

mbalimbali ikiwemo sheria, teknolojia, uon-

gozi na masuala ya kitaifa na kimataifa.

MAFUNZO KWA MAWAKILI

WA SERIKALI

fisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ime-

kuwa na utaratibu wa kuendesha 

Mafunzo kwa Mawakili wa Serikali 

kila mwaka kwa kuwafundisha 

mada mbalimbali ambazo zinawajengea 

uwezo katika kutekeleza majukumu yao 

kuendana na ukuaji na mabadiliko ya Sekta 

ya Sheria nchini yanayoendana na matak-

wa ya kipindi husika katika nyanja ya 

kiuchumi, kisiasa na kijamii.

O

Mafunzo hayo yalifanyika kwa muda wa 

siku tatu na yalijikita kwenye kauli mbiu 

isemayo, �Ubobezi wa Kisheria kwa ajili ya 

Kesho: Teknolojia, Mikakati na Mizania ya 

Maisha kwa Mawakili wa Serikali katika 

Kufanikisha Dira ya Taifa ya Maendeleo  

2050,� ambapo Mawakili wanawajibika 

kufanikisha utekelezaji wa majukumu yao 

kwa kutumia mbinu za kisasa na za kimka-

kati ikiwemo matumizi ya teknolojia ili 

kufikia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025.

Mawakili hao walipata mafunzo kutoka kwa 

wataalam wabobezi wa ndani na nje ya 

nchi kuhusu masuala mtambuka ya sheria 

yakiwemo mafunzo ya Sheria ya Masoko 

ya Mitaji Tanzania na nafasi ya Mamlaka na 

Baraza la Masoko la Mitaji katika kutatua 

Migogoro; Maadili, Uongozi na uaminifu 

katika utoaji huduma kwa Umma; Nyenzo 

Muhimu za Wakili wa Serikali; Jinsi 

Mawakili Watakavyoweza Kujenga Imani 

Ndani na Nje ya Mahakama; Mikakati 

Muhimu ya Usimamizi Bora wa Miradi ya 

Ujenzi; Uelewa wa Fidia na Madai ya 

Kuvunjwa kwa Mikataba ili Kuleta Ufanisi 

wa Madai Yanayowasilishwa Mahakamani; 

Akili Hisia na Jinsi Inavyoleta Umahiri 

katika Kutoa Huduma Bora za Kisheria; 

Mbinu za kimkakati za Majadiliano; Sheria 

katika Dunia ya Kidijitali: Jinsi Teknolojia 

Mpya katika Sekta ya Sheria Inavyogusa 

Kazi za Mawakili wa Serikali; na Sheria ya 

Ulinzi wa Taarifa Binafsi. 



Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza na Mawakili wa Serikali wakati akimkarib-
isha Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb) kufungua Mafunzo kwa 
Mawakili hao kwa lengo la kuwajengea uwezo yaliyofanyika Jijini Arusha.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe. Hamza 
Johari akitoa salamu za Ofisi yake wakati wa 
Mafunzo kwa Mawakili wa Serikali (hawapo 
pichani) yaliyofanyika Jijini Arusha.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Utawala, Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Joseph 
Mhagama (Mb) akizungumza na Mawakili wa 
Serikali wakati wa ufunguzi wa mafunzo kwa 
Mawakili hao yaliyofanyika Jijini Arusha.
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Mawakili walifundishwa mada mbalimbali zikiwemo:-

Uelewa wa namna bora ya kuendesha majadiliano ili kufikia suluhu nje ya vyombo vya sheria;

Uelewa mpana wa sheria za uwekezaji;

Uelewa wa fidia na madai ya uvunjaji wa mikataba;

Sheria ya Masoko ya Mitaji Tanzania na nafasi ya Mamlaka na Baraza la Masoko la Mitaji 

katika utatuzi wa Migogoro; na 

Usimamizi bora wa mikataba ya miradi ya ujenzi.

1

2

3

4

5
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Viongozi wa Taasisi mbalimbali za Serikali wakiongozwa na Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. 
Dkt. Damas Ndumbaro (Mb) wakionesha Chapa ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali baada ya 
kuizindua wakati wa Mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika Jijini Arusha.

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb) akizungumza na Mawakili 
wa Serikali (hawapo pichani) wakati akifungua Mafunzo kwa Mawakili hao kwa lengo la 
kuwajengea uwezo yaliyofanyika Jijini Arusha.
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo akitoa salamu za Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali wakati wa Mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika Jijini Arusha.

Naibu Mkuu wa Shule ya Sheria kwa 
Vitendo (Mafunzo, Utafiti na Ushauri), 
Prof. Clement Mashamba akichangia 
mada kuhusu namna ya kushughulikia 
migogoro katika kusimamia masoko ya 
mitaji wakati wa mafunzo kwa Mawakili 
wa Serikali yaliyofanyika Jijini Arusha.

Katibu Mkuu Kiongozi Mstaafu, Mhe. 
Balozi Obeni Sefue akitoa mada kuhusu 
Maadili, Uongozi na Uaminifu katika 
Utumishi wa Umma wakati wa mafunzo 
kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika 
Jijini Arusha.
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Mawakili wa Serikali kutoka Wizara, Taasisi na Halmashauri za Wilaya na Mikoa, wakimsikiliza 
Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb) wakati wa ufunguzi wa mafunzo 
kwa Mawakili hao yaliyofanyika Jijini Arusha.

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Damas Ndumbaro (Mb) (aliyeketi katikati) akiwa katika picha 
ya pamoja na Mawakili wa Serikali wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali baada ya kufungua 
Mafunzo kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika Jijini Arusha.

Mmoja wa wakufunzi wa mafunzo ya Mawakili 
wa Serikali akipokea tuzo  kutoka kwa Wakili 
Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi wakati wa 
mafunzo hayo yaliyofanyika Jijini Arusha. 
Kulia anayeshuhudia ni Waziri wa Katiba na 
Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb).
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza na Waandishi wa Habari wakati 
wa Hafla ya utiaji saini Hati ya Makubaliano (MoU) kati ya Chama cha Mawakili wa 

Serikali (PBA) na Chama cha Mawakili wa Tanganyika (TLS).

WAKILI MKUU WA SERIKALI

ASHUHUDIA UTIAJI SAINI WA

USHIRIKIANO KATI YA PBA NA TLS

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi 

alishuhudia utiaji saini wa Hati ya 

Makubaliano (Memorandum of Under-

standing - MoU) ya ushirikiano baina ya 

Chama cha Mawakili wa Serikali (Public 

Bar Association - PBA) na Chama cha 

Mawakili wa Tanganyika (Tanganyika Law 

Society - TLS) uliofanyika tarehe 13 Juni, 

2025 kwenye ukumbi wa mikutano wa Ofisi 

ya Wakili Mkuu wa Serikali, jijini Dar es 

Salaam.

Utiaji saini huo ulifanyika baina ya TLS na 

PBA chini ya Mkurugenzi Mtendaji wa TLS, 

Bi. Mariam Othman na Katibu wa PBA, 

ndugu Rashid Mohamed kwa niaba ya 

vyama vyao na kushuhudiwa na viongozi 

wengine akiwemo Naibu Wakili Mkuu wa 

Serikali, Bi. Alice E. Mtulo; Rais wa TLS, 

ndugu Boniface Mwabukusi; na Makamu 

wa Rais wa PBA, Bi. Debora Mcharo walio-

hudhuria hafla hiyo.

Dkt. Possi alisema kuwa PBA na TLS ni 

vyama vya kitaaluma, wote ni wanasheria 

na maafisa wa Mahakama, wanahusika 

katika utoaji haki na wamekuwa wakifanya 

kazi kwa pamoja, wameona wawe na MoU 

ili kutekeleza maazimio na matarajio yao. 

�Niwapongeze viongozi wa PBA na TLS 

kwa kufanikisha hatua hii ya kuwa na MoU, 

vyama hivi viwili, PBA na TLS vitashirikiana 

katika maeneo tofauti ikiwemo kubadilisha-

na uzoefu, ujuzi, mafunzo na Serikali kupi-

tia Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
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Katibu wa Chama cha Mawakili wa Serikali (PBA), ndugu Rashid Mohamed (aliyekaa 
kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Mawakili wa Tanganyika (TLS), Bi. 
Mariam Othuman wakitia saini Hati ya Makubaliano (MoU) wakati wa hafla hiyo iliyo-
fanyika Jijini Dar es Salaam. Wanaoshuhudia nyuma ni Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Ally Possi (aliyesimama katikati) kulia ni Rais wa Chama cha Mawakili wa Tanganyika 
(TLS) ndugu Boniphace Mwabukusi na wa kwanza kushoto ni Makamu wa Rais wa 
Chama cha Mawakili wa Serikali (PBA), Bi. Debora Mcharo.

tutashirikiana nao kulinda maslahi mapana 

ya Taifa kwa kuwa watu wachache walifikiri 

tuna kambi tofauti, sisi ni wamoja, 

tutaendeleza ushirikiano baina yetu,� alifa-

fanua Dkt. Possi. 

Naye Rais wa TLS, ndugu Mwabukusi 

alisema kuwa kupitia ushirikiano baina ya 

TLS na PBA watatekeleza majukumu kwa 

pamoja na watashirikiana na Serikali kulin-

da maslahi ya Taifa. �Wote kwa pamoja 

tutalitazama Taifa kwa kuwa sheria ni eneo 

kubwa la kivita kwa sasa kupitia uwekezaji, 

wanasheria tuna nafasi kubwa kujenga 

imani na ushirikiano zaidi kwa kuwa nia 

yetu kubwa ni utawala wa sheria, haki za 

binadamu, kushirikiana na Serikali katika 

utungaji wa sheria ili Tanzania iendelee  

kuwa Taifa la amani, umoja na mshikama-

no�, alisisitiza Mwabukusi.  

Akizungumza kwa niaba ya PBA, Makamu 

wa Rais wa PBA, Bi. Debora Mcharo alise-

ma kuwa utiaji saini wa MoU baina ya PBA 

na TLS utawaunganisha na kuwa na umoja 

na ushirikiano katika Sekta ya Sheria na 

watashirikiana kuelimisha jamii ili kutimiza 

malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 

2050, pamoja na kuelimisha jamii kuelekea 

uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika 

mwezi Oktoba, 2025. �Tunaishukuru TLS 

kuungana nasi kulinda nchi yetu kwa 

kutumia kalamu katika kutetea maslahi 

mapana ya Taifa�, alisisitiza Bi. Mcharo. 
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Katibu wa Chama cha Mawakili wa Serikali (PBA), ndugu Rashid Mohamed (aliyesimama kusho-
to) na Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Mawakili wa Tanganyika (TLS), Bi. Mariam Othuman 
wakionesha Hati ya Makubaliano (MoU) baada ya kutia saini hati hiyo wakati wa hafla iliyofan-
yika Jijini Dar es Salaam. Wanaoshuhudia ni Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (aliyesima-
ma), kulia ni Rais wa TLS, ndugu Boniphace Mwabukusi na wa kwanza kulia ni Makamu wa Rais 
wa PBA, Bi. Debora Mcharo.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice E. Mtulo (aliyekaa kushoto) akimsikiliza Wakili Mkuu wa 
Serikali, Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) wakati wa hafla ya utiaji saini Hati ya Makubaliano 
(MoU) kati ya Chama cha Mawakili wa Serikali (PBA) na Chama cha Mawakili wa Tanganyika 

(TLS) wakati wa mkutano na waandishi hao uliofanyika Jijina Dar es Salaam.
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Rais wa Chama cha Mawakili wa Tanganyika (TLS), ndugu Boniphace Mwabukusi akizungumza 
na Waandishi wa Habari wakati wa hafla ya utiaji saini Hati ya Makubaliano (MoU) kati ya 

Chama cha Mawakili wa Serikali (PBA) na TLS kwenye hafla ya utiaji saini iliyofanyika 
Jijini Dar es Salaam.

Viongozi wa Chama cha Mawakili wa Serikali na Chama cha Mawakili wa Tanganyika wakim-
sikiliza Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) alipokuwa akizungumza wakati 
wa hafla ya  utiaji saini Hati ya Makubaliano (MoU) kati ya Chama cha Mawakili wa Serikali 

(PBA) na Chama cha Mawakili wa Tanganyika (TLS) wakati wa  hafla hiyo iliyofanyika
 Jijini Dar es Salaam.
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MFUMO WA USIMAMIZI 

WA MASHAURI

fisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ime-

tengeneza Mfumo wa CMIS ambao  

ni mfumo wa kielektroniki unaohusi-

ka na kupokea; kusajili na kuchakata taarifa 

za mashauri ya Serikali yanayosimamiwa 

na kuendeshwa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali kwa niaba ya Serikali na taasisi 

zake; kufuatilia mwenendo wa mashauri; 

kutunza taarifa za mashauri; kupata 

takwimu za mashauri; kutambua aina ya 

mashauri, kuandaa ripoti za mashauri; 

kuhuisha taarifa za mashauri baada ya 

kutoka mahakamani;  notisi za siku 90; na 

mawasiliano mbali mbali. 

Mfumo huu unatumiwa na Mawakili wa Ser-

ikali wanapotekeleza majukumu yao ndani 

na nje ya nchi kwa kuwa unapatikana kwa  

njia ya kielektroniki hivyo kurahisisha na 

kufanikisha utendaji kazi, uwazi na uwajibi-

kaji. Mfumo huu ni muhimu kwa Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali kwa kuzingatia 

kuwa Ofisi hii ni Kampuni ya Uwakili ya Ser-

ikali ambayo inasimamia na kuendesha 

mashauri ya usuluhishi na madai kwa niaba 

ya Serikali na taasisi zake kwa maslahi 

mapana ya Taifa. 

Hivyo, Ofisi hii imezingatia azma ya Serikali 

ya Awamu ya Sita inayohimiza matumizi ya 

mifumo ya TEHAMA katika kutoa huduma.

OWMS YAZINDUA MAKTABA MTANDAO,

MFUMO WA USIMAMIZI WA MASHAURI

NA CHAPA YA OFISI

O


































































