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are aware that somg embrace  spintual servjees as well as hife,  tan. Child care is everyone’s role  for children.” she said.
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Govt reminds solicitors to stick to professional ethics

From DEOGRATIAS tegnity,” he said. ' i ment. He said about 7.79%
KISHOMBO in Arusha He said the government .zoz us Em . were local and 15 claims were
THE government has urged 1s implementing various stra- in mccvcz_sm the from abroad.
public solicitors to maintain  tegic projects, insisting on the @o<mq=_‘=m=~ on #mmmw Dk Luhende also dis-
high level of integrity and mneed for solicitors to help the G ,  Closed that from July last year
trust 1n order to help the gov-  government in all legal mat- matters. JINCe yoUare  ; aon s year, the Office of

erment in conflicts related  ters especially those related to  the oneswho helpthe  the Solicitor omwm.pa %Owoww
lagal matters. investments. voti naad  successiully mediated  an
Deputy Minster for Con- Tanzania is implementing @o<m_.==._m =ﬁ.~ you neea solved claims brought against
sututional and Legal Affairs a number of strategic projects tobe Eomnﬁzm and the government worth 1.5w-.
Jumanne Sagini made the call in various areas including

tnéain hi 1 “The government has won
during the opening of a three- transport infrastructure, min- m_._m_snm:_ w_@: levelof claims worth 1.5tr/- resulted
day capacity building seminar  ing, oil and gas. 53@:2. from 7,813 claims.” he said.
for public solicttors in Arusha “You need to make sure He however, said that
yesterday. that the government does not ing OSG was contiauing 1mprov-

He said public solicitors lose cases on important 1ssues, On his part, Solicitor Gen-
were crucizl in supporting the  especially investment con- eral Dr Bomiphace Luhende agement Information System
covernment in conflict reso- tracts. The govemment has said the seminar was im- -CIMS, saying that the system
Jutions, including conflicts invested a lot in development portant to public solicitors has helped a lot in justice de-
between the government and  projects, so it’s your respon-  because it gives them op- lhwery.
mvestors. sibility to maintain the coun- portumty to reflect and share “We are moving accord-

“You are the engine in try’s interests,” he said. experiences. ing to the current situation.
supporting the government on He said they ought to me- He said as of April this We need to go with the speed
legal matters. Since you are diate before matters are taken  year, his office had already of technology. We need to
the ones who help the govern-~ to courts, saying that taking supported the government in  support our solicitors to be
ment, you need to be proactive  the government to court was  solving about 7813 claims high professional public so-
and maintain high level of in-  expensive and time consum- brought against the govem- licitors” he said
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Serikali yashij
mashaurj 15 il

yaokoa tril.1'.5/-

lfla- !:ynth!l Mwllulazl. ARUSHA

WAKILI Mkuu wa Serikali, 5
Dk Boniphace Luhende amesema ofjsj
hivo imeakoa Sh.trilion; | 5 baada ya
kushinda mashauri 15, Ya usuluhj-
shi kati ya 19 valiyokuwa yamefun-
Buliwa ndanj na nje ya nchi, kat|ka
Kipindi cha Jula Mwaka jana halj
Aprili mwaka hyy.

Amesema kati Ya mashauri ya madai |
7813 valiyoendeshwa na Ofit, ya L8
Wakili Mkuu wa Serikali kuanzia Juylaj :
2023 hadi Aprili 2024, mashayri 762 |
yalimalizika, ambapo mashauri 743

yenye thamani ya Sh.bilioni 406 4
yalimalizika kwa serikali kupata
ushindi.

Aliyasema hayo jana jijini Arusha
Wakati wa mafunzo ya siky tatu
ya mawakili wa serikalj yaliyokuwa
na kaulimbiu isemayo ‘Uendeshaji
Wa mashauri ya serikali wajibu wa
majukumu ya mawakili wa serikalj’
yal|yoenda sanjari na uzinduzi wa
nembo itakayotumiwa na mawakili
wa serikali.

"Licha ya mashauri hayo pia serikali
Imeendesha mashauri yasiyohusu
fedha yenye umuhimu mkobwa kwa ]
ustawi wa taifa letu ikjwemo shauri la :
mradi wa mafuta ghafi kutoka Hoima-
Uganda mpaka Chongoleani-Tanga.

Pia, alisema ofisi hiyo imeshinda
shauri la kupinga mkataba wa
uwekezaji katika Bandari ya Dar
es Salaam na shauri la kupinga i
uwekezaji katika kiwanda cha Saruji
Tanga. i

Alisema mafunzo hayo yamejikita
kwenye maeneo ambayo huzalisha
mashauri mengi dhidi ya serikali,
ambapo kufikia Aprili 2024 ofisi hiyo
iliendesha mashauri 7,813 kati ya
mashauri hayo 7,798 yalikuwa ya
ndani ya nchi na mashauri 15 yali-
kuwa nje ya nchi. A%

Kwa mujibu wa Dk, Luhende, ofisi
hiho iliendesha mashauri mengine
179 kwa kipindi hicho, ambapo
mashauri 148 valikuwa ya ndani va
nchi na mashauri 31 yalikuwa ya nie
ya nchi kati ya mashaurij hayo yalj- -
Jikita kwenye masuala ya mikataba
ya ujenzi, uwekezaji na taratiby za
manunuzi.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria,
Jumanne Sagini aliwaagiza mawak||i
hao kwenda kuwa chachu katika
kupunguz.a na_kutatua Migogoro va
uwekezaji katika sekta ya madin; na
rasilimali zote nchi.

Pia aliwataka kupunguza idadi ya
mashauri ya madai na usuluhishi
Kanayofungu[lwa Na yanayoendelea

wa kuyamaliza kwa njia ya usuluhi-
shi, ili kuimarisha juhudi za serikalj
katika kuwavutia wawekezaji na
kutekeleza miradi mbalimbali nchi.

Pla, aliwaagiza kuishauri serikali na {
taasisi zake kikamilifu namna bora ya :
kumaliza migogoro na wananchi au
wawekezaji bila kuathiri maslahi ya
nchi, ikiwa ni pamoja na kuwashauri
Waajiri kuhusiana na taratibu za
uendeshaLi wa mashauri pale wan-
apohitaji kuchukua hatua za kinid-

amu dhidi ya watumishi wa umma.

Katika hatua nyingine aliwaasa
Mmawakili hao kufuata kanuni za
maadili ya utumishi wa umma kwa
kuwa na tabia na mienendo inayoz-
Ingatia utoaji wa huduma bora, utii

Wa serikali, utoaji wa huduma bila
uUpendeleo, kufanya kazi kwa uadilifu

uwajibika kwa umma na kuheshimu
sheria za nchi.
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7,815>>Mashauri ya madai yaliyoendeshwa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serika
Trilioni 1.5/- zaokolewa Ofisi Wakili Mkuu Serikali

kupunguza na kutatua migogoro ya uwekezaji
katika sekta za madini na rasilimali zote nchi,
“Mwaka huu tuna uchaguzi wa serikali

CamScanner

Na LILIAN JOEL, Arusha

AKILI Mkuu wa Serikali Dk. Boniphace

Luhende, amesema ofisi hiyo imeokoa

fedha za serikali sh. trilioni 1.5, baada
ya kushinda mashauri 15 ya usuluhishi kati ya 19
yaliyofunguliwa ndani na nje ya nchi kati ya Julai
mwaka jana hadi Aprili, mwaka huu.

llisema kati ya mashauri ya madai 7,813
yaliyoendeshwa na ofisi hiyo, mashauri 762
yalimalizika, ambapo 743 yenye thamani ya
sh.bilioni 406.4 serikali ilishinda.

Dk.luhende alisema hayo jana Jijini Arusha
wakati wa mafunzo ya mawakili wa serikali kutoka
mashirika na taasisi za serikali.

Mafunzo hayo yalikuwa na kaulimbiu ya
‘Uendeshaji wa Mashauri ya Serikali Wajibu wa
Majukumu ya Mawakili wa Serikali’ yaliyoenda
sanjari na uzinduzi wa nembo itakayotumiwa na
mawakili wa serikali.

“Serikali iliendesha mashauri yasiyohusu fedha
yenye umuhimu mkubwa kwa ustawi wa taifa letu,
ikiwemo shauri la mradi wa mafuta ghafi kutoka
Io_im.cmm:am mpaka Chongoleani-Tanga na
kushinda, ambapo mradi huo unatekelezwa kwa

gharama ya shilingi trilioni nane “alisema.
Pia, alisema ofisi hiyo ilishinda shauri la kupinga
mkataba wa uwekezaji katika Bandari ya Dar es

Salaam na shauri la kuni ii ki
saruji Tanga, 1 Pinga uwekezsji kiwanda cha

Alisema hadi kufikia Aprili mwaka
huu ofisi hiyo iliendesha mashauri
7,813 kati ya mashauri hayo 7,798
<mﬁwcim ya ndani ya nchi na 15 nje ya
nchi.

Dk.Luhende alisema ofisi hiyo
iliendesha mashauri mengine 179
ambapo mashauri 148 yalikuwa ya
ndani ya nchi na 31 ya nje ya nchi
yaliyojikita katika mikataba ya ujenzi,
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uwekezaji na taratibu za ununuzi.

“Pia ofisi hii imeshughulikia notisi
za siku tisini 723 zilizowasilishwa
katika kupindi cha Julai mwaka
Jana hadi Aprili mwaka huu na kwa
asilimia kubwa zinahusu ardhi, kazi na
mikataba,”alisema.

Awali, Naibu Waziri wa Katiba na
Sheria, Jumanne Sagini, aliwaagiza
mawakili hao kuwa chachu ya
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Halmashauri ya Wilaya ya Rifiji Mkoa wa Pwanl Inawatangazia Umma x,.zuaun ltaondosha Mag

na Vigae ..SN njla <<~ mnada wa hadhara. Mnada huo utafanyika katika Ofisl za zamani za Halmashauri ya Rufij
{Utete). Mali zitakazohusika katika mnada huo nl kama inavyoonyeshwa hapa chini;-

A- MAZADI

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA WILAYA YA RUFIJI

TANGAZO LA MNADA

za mitaa na uchaguzi mkuu mwakani, hizi nj
chaguzi muhimu katika nchi yetu. Nendeni
mkasimamie na kuendesha vizuri mashaur
ya uchaguzi yatakayofunguliwa kabla na
baada ya chaguzi hizo, alisema. g

Naye Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Alice
Mtulo, alisema mafunzo hayo yalishirikisha
mawakili zaidi ya 500 wenye hati idhini ya
kuendesha mashauri kwa niaba ya ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Tarcha 20/5/2024
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7 matumizi mabaya ya fed-

ha za umma, quini ika-

sisitiza utoaji wa fedha

hizo haukukiuka Katj-
awala sheria,

kutolewa ndiz zilitoya Hazina. .
labda tu “Zaidi ya hilo pa lfui,';—_-':;
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Katika maombj yake, mwana- shu-
harakatj huyo aljj

] omba Mahakga- ghulij
ma itamke kuwa kutolewa kwa
fedha hizo kwenda sekg('.tarleti ya

02 wa Mwanza kulikiuja iba-
ra za 136(1)(a), 136(1)(b), 137(6),
143(2)(:1) na (b) ya Katiba ya Tan-
Zania,

Aliomba Mahakama joe tamko
Utoaji wa fedhg hizo kwen-

da kwa sekretarietj pj
ulikiuka  fhara 1 PO

ibara

g?_(l(n) YaSheria ya
ajeti ya mwak

2014, 3

Hola za kuamuliwa na
ahakama

Katika  kesj hiyo,
Mahakama ilibainisha
hoja nne ilj kuamua
mabhisha-

Pia, aliiom-
ba Mahaka-
ma  jtamke
kuwa kite.-
do cha ag
kushlndwa
kumshay-
Rais na
ArdzA 1y
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EX] HABARI

Serikali vaokoa :&— 1.5/-
mashauri mahakamani

Na Veronica Mheta, Arusha

ERIKALI imeokoa Sh tril-
ioni 1.5 baada ya kushinda
mashauri 15 ya usuluhishi
kati ya 19 yaliyokuwa yame-
funguliwa ndani na nje ya nchi
katika kipindi cha Julai mwaka
jana hadi Aprili mwaka huu.
Aidha, kati ya mashauri ya madai
7813 yaliyoendeshwa na Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Julai
mwaka 2023 hadi Aprili mwaka
2024, mashauri 762 yalimalizika.
Mashauri 743 yenye thamani ya
Sh bilioni 406.4 yalimalizika kwa
ushindi upande wa serikali.
Wakili Mkuu wa Serikali, Dk
Boniphace Luhende alisema hayo
Arusha jana wakati wa mafunzo ya

siku tatu ya mawakili wa serikali
yenye kaulimbiu: ‘Uendeshaji wa
mashauri ya serikali wajibu wa
majukumu ya mawakili wa serikali’,
yaliyoenda sanjari na uzinduzi wa
nembo itakayotumiwa na mawakili
wa serikali
Dk Luhende alisema ofisi hiyo

imeshinda shauri 1a kupinga mka-
taba wa uwekezaji katika Bandari ya
Dar es Salaam na shauri la kupinga
uwekezaji katika Kiwanda cha Saruji
Tanga katika kipindi hicho cha Julai
hadi Aprili, nwaka huu.

Alisema mafunzo hayo yame-
jikita kwenye maeneo ambayo
huzalisha mashauri mengi dhidi ya

Hadi Aprili mwaka 2024, ofisi
hiyo iliendesha mashauri 7,813 na
kati ya hayo, 7,798 yalikuwa ya
ndani ya nchi na 15 yalikuwa nje ya

nchi.
Kwa mujibu wa Dk Luhende,
ofisi hiyo iliendesha mashauri men-
gine 179 kwa kipindi hicho ambacho
148 w“hr:iw ya ndani ya nchi na
mashauri 31 yalikuwa ya nje ya nchi.
Mashauri hayo yalijikita kwenye
masuala ya mikataba ya ujenzi,
uwekezaji na taratibu za ununuzi.
“Pia ofisi hii imeshughulikia noti-
si za siku tisini 723 zilizowasilishwa
katika kipindi cha Julai mwaka jana
hadi Aprili mwaka huu, ambazo
kwa asilimia kubwa ya notisi hizo
zinahusu masuala ya ardhi, kazina
mikataba,” alisema. ,
Akifungua mafunzo hayo, Naibu
Waziri wa Katiba na Sheria, Jumanne
Sagini aliwasihi mawakili kuwa
chachu katika kutatua migogoro ya
uwekezaji katika sekta ya madini na
rasilimali zote nchini.

Alitaja maagizo mengine kuwa
ni pamoja na kupunguza idadi ya
mashauri ya madai na usuluhishi
yanayofunguliwa na Yanayoende-
lea kwa kuyamaliza kwa njia ya
usuluhishi ili kuimarisha juhudi za
serikali katika kuvutia wawekezaji
na kutekeleza miradi mbalimbali
nchini.
“Huu mwaka tuna uchaguzi
wa serikali za mitaa na uchaguzi
mkuu mwakani, hizi ni chaguzi
muhimu katika nchi yetu. Nendeni
mkasimamie na kuendesha vizuri
mashauri ya uchaguzi yatakayofun-
guliwa kabla na baada ya uchaguzi,”
alisema.

Aliwaasa mawakili hao kuishauri
vema serikali na taasisi zake namna
bora ya kumaliza migogoro na wa-
nanchi au wawekezaji bila kuathiri
maslahi ya nchi, ikiwa ni pamoja

. HABARILEO AFRIKA MASHARIKI JUMANNE MEI 21-27, 202,

na kuwashauri waajiri ipasavyo
kuhusiana na taratibu za uendesha
wa mashauri wanapohitaji kuchu-
kua hatua za kinidhamu dhidi ya
watumishi wa umma.

Pia aliwaasa mawakili kufuata
kanuni za maadili ya utumishi wa
umma Miu kuwa na tabia na
menendo inayozingatia utoaiji wa
huduma bora, :~Om_.we<m r:n_.“:-b
bila upendeleo, kufanya kazi kwa
uadilifu, kuwajibika kwa umma na
werm&:E.rc u sheria za nchi,

aibu Wakili Mkuu wa Serika;
Alice Mtulo alisema Bmm“wﬁo ha :
. s A yo
yameshirikisha mawakil; zaidi ya
500 kutoka taasisi 114 zenye hatj
_&c. pn.va. ya rm.m:mmdm)\rm mashaurj kwa
nuaba ya ofisi ya Wakili
mmnruw.n y Mkuu wa

Yalishirikisha pia wakufunzi wa-
bobezi wakiwamo majaji wastaafy
ambao wanatoa mada mbalimbali.

Mada hizo ni; marekebisho ya
sheria ya uchaguzi na matokeo yake,

utaratibu na utatuzi wa migogoro
itokariayo na mikataba ya uwekezaji
baina ya nchi na nchi, utaratibu wa
utatuzi wa migogoro ya madini na
maliasili za nchi na uchambuzi wa
kanuni za Mahakama ya Rufani ya
Tanzania za mwaka 2024.
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